Thủ tục nộp thuế môn bài đối với doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh cá thể như thế nào ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật thuế.

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư 78/2104/TT-BTC 

2. Luật sư tư vấn:

Hiện tại tôi công ty tôi đang hoạt động lĩnh vực bán buôn hàng tạp hóa, VPP. là công ty TNHH TM TH. Do nhu cầu sử dụng hóa đơn của khách hàng tôi muốn mở thêm cửa hàng để có hóa đơn bán hàng xuất cho khách. Công ty cho tôi hỏi một số vấn đề như sau: - Việc mở cửa hàng trực thuộc công ty có được không ? (cụ thể là cửa hàng có cùng người đứng tên trên pháp luật, địa chỉ kinh doanh) Nếu được thì việc mở của hàng có phải nộp thuế môn bài riêng ko? - Nếu ko được vui lòng tư vấn giùm cho tôi cách để tôi vừa có thể xuất được hóa đơn GTGT 10% cho khách doanh nghiệp vừa xuất được Hóa đơn bán hàng cho Các đối tượng cơ quan đoàn thể nhà nước. Tôi xin chân thành cảm ơn! -

Trong trường trường hợp này, bên bạn có thể tham khảo bài viết sau: Hướng dẫn về thủ tục thành lập cửa hàng ?

Thưa ÔNG/ BÀ, Gia dinh toi lam nghe chup hinh ( hình thẻ để làm giấy tờ). Thu nhập mỗi tháng trên duoi khoan 1 triệu đồng . Vậy tôi phải đóng thuế môn bài không, ngoài thuế môn bài tôi còn đóng khoản thuế nào nữa không ? Cảm ơn.

Trong trường hợp này, chúng tôi đang hiểu bạn chưa thành lập công ty do vậy đối với thu nhập khoảng 1 triệu đồng/tháng do vậy thuế môn bài 1 năm bạn sẽ phải chịu là 750.000 theo quy định tại Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC.

tôi đang kinh doanh cửa hàng máy tính tôi đã làm đơn hủy xuất hóa đơn đỏ và đã nộp lại các số hóa đơn chưa sử dụng vậy tôi còn buôn bán nhưng không xuất hóa đơn có bị tính thuế gì không (thuế môn bài ...) chân thành cảm ơn

Trong trường hợp này, bạn vẫn phải nộp thuế môn bài theo quy định tại Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC. Nếu doanh thu của bạn 1 năm trên 100 triệu đồng thì bạn còn phải nộp:

- Thuế thu nhập cá nhân = doanh thu tính thuế x thuế suất (0,5%)

- Thuế giá trị gia tăng = doanh thu tính thuế x thuế suất (1%) 

Chào luật sư, Gia đình tôi đã đăng kí kinh doanh hộ cá thế về dịch vụ hậu cần thủy hải sản. Thu nhập hàng tháng của gia đình tôi là 80 đến trên 100 triệu đồng. Theo quy định thì gia đình tôi được miễn thuế TNCN do gđ tôi làm về dịch vụ hậu cần thủy hải sản (dịch vụ cung cấp hải sản chưa qua chế biên hoặc mới chỉ qua sơ chế). Tôi muốn hỏi là hiện tại có người nói là gia đình tôi phải nộp thuế. là thuế môn bài, thuế TNCN và thues VAT thì có đúng không ạ. Và hiện tại gia đình tôi vẫn chưa có mã số thuế

Theo quy định tại văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC thì bạn vẫn phải chịu thuế môn bài.

Nếu hộ gia đình bạn có hoạt động cung cấp hải sản chưa chế biến hoặc mới chỉ qua sơ chế thì hộ gia đình bạn không thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC và thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC.

tôi mở 1 tiệm internet gồm 25 máy thu nhập trung bình 1 tháng dưới 9 triệu doanh thu 1 năm dưới 100 triệu lại còn nuôi 2 con nhỏ và cha mẹ trên 80 tuổi không có khả năng lao động vậy tôi có phải nộp thuế môn bài và thuế TNCN không? nếu nộp thì phải nộp bao nhiêu?

Nếu doanh thu của bạn 1 năm dưới 100 triệu đồng thì bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng. 

Thuế môn bài theo quy định tại Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC bạn vẫn phải nộp như thông thường.

xin cho hỏi nhà tôi có xe ô tô tải 1.2 tấn ( gián tiếp kinh doanh hộ cá thể ) cán bộ thuế thông báo qua địa phương xã yêu cầu đóng thuế môn bài mức thuế là 1.000.000đ/ năm như vậy có đúng không

Bạn có thể dựa vào biểu thuế sau để xác định mức thuế cán bộ thuế yêu cầu có đúng hay không:

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê.

Bạn đang theo dõi bài viết Thủ tục nộp thuế môn bài đối với doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh cá thể như thế nào ? được phòng Tư vấn luật Thuế đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Xin chào: tôi tên là TH , trước đây tôi có địa chỉ hộ khẩu ở thành phố hải phòng tôi là người việt nam, kết hôn với người hàn quốc. Trước đây khi nhập quốc tịch hq do luật chỉ được phép có một quốc tịch nên tôi đã xin từ bỏ quốc tịch vn. Bây giờ tôi muốn xin phục hồi quốc tịch vn để có song tịch.
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171