Những trường hợp được miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật thuế.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh

Nội dung phân tích: 

Tôi có vấn aề này chưa rõ xin luật sư giúp : Chị gái tôi đang sống tại một xã Biên giới, chị tôi có thuê thợ xây 1 căn nhà 2 tầng, hiện tại xây gần xong. Qúa trình thuê thợ xây không làm hợp đồng gì cả. Hôm vừa rồi có cán bộ thuế của huyện về nói là chị Tôi phải nộp thuế nhà đất. Thưa luật sư là địa bàn xa xôi, chúng tôi còn chưa hiểu rõ về Luật. Xin hỏi luật sư là chị tôi có nằm trong diện được miễn, giảm thuế nhà đất hay không, nếu không thì thủ tục nộp như thế nào để chúng tôi thực hiện ạ.

Trong trường hợp này, bạn có thể tham khảo bài viết: Thuế xây dựng nhà ở ?

Tôi sửa xe máy ở vùng đặc biệt khó khăn,thu nhập bấp bênh do không có khách mấy, thu nhập cũng được khoảng 100.000d/ngày vậy tôi có phải nộp thuế gì không? Và nếu có nộp thì phải nộp là bao nhiêu? Mong luật sư giúp đỡ! Xin chân thành cảm ơn.Trường hợp nào được ưu tiên giảm thuế?

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn thu nhập 1 ngày được khoảng 100.000 VNĐ như vậy tổng doanh thu một năm của bạn chưa tới 100 triệu đồng do đó đối chiếu theo quy định của các văn bản pháp luật hiện hành thì bạn chỉ phải nộp thuế môn bài theo văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC.

 

Biểu thuế Môn bài áp dụng đối với các đối tượng nêu trên như sau:

Đơn vị: đồng

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000ư

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

 
Xin anh chị! Hiện nay em đang có một thắc mắc về việc ra quyết định miễn, giảm thuế đối với đất phi nông nghiệp. Trong các thông tư hướng dẫn về đất phi nông nghiệp em nghiên cứu đang ko nói rõ về thời gian ra quyết định miễn, giảm thuế đất phi nông nghiệp. Vậy em xin hỏi anh, chị về vấn đề này. E xin cám ơn!

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 46 Thông tư 156/2013/TT-BTC thì thời hạn giải quyết hồ sơ được quy định như sau:

"6. Thời hạn giải quyết hồ sơ miễn thuế, giảm thuế

Trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan thuế phải kiểm tra hồ sơ theo quy định tại Điều 60 Thông tư này và ra quyết định miễn thuế, giảm thuế theo mẫu số 03/MGTH hoặc thông báo cho người nộp thuế lý do không thuộc diện được miễn thuế, giảm thuế theo mẫu số 04/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này..."

Luật sư cho em hỏi. Hiện em đang mở quán ăn sáng được 7 tháng, em hiện dang phải thuê nhà để mở quán, em đang nuôi con nhỏ cháu được 1 tuổi, chông em là lao động chính em và con đang phải phụ thuộc chồn, em đã nộp thuế muôn bài rồi và bây giờ chi cục thuế đang đòi em nộp thêm thuế tháng. Vậy luật sư cho em hỏi với hoàn cảnh nhưgia đình em bây giờ có được miễn giảm thuế không và miễn như thế nào. Nếu phải nộp thì em phải nộp bao nhiêu một tháng. Rất mong nhận được sớm câu trả lời của luật sư. Em xin chân thành cám ơn

 Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bên bạn mở quán ăn sáng do đó theo Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì bên bạn không thuộc trường hợp miễn thuế.

chào Công ty luật Minh Khuê, Cho hỏi bên Công ty có dịch vụ tư vấn cách nào để giảm thuế TNCN trong trường hợp Công ty mình cần phải trả thuế TNCN cho nhân sự cấp cao hay ko?

Nếu nhân sự bên bạn thuộc trường hợp quy định tại Điều 4 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì nhân sự bên bạn được giảm thuế TNCN, cụ thể:

"Điều 4. Giảm thuế
Theo quy định tại Điều 5 Luật thuế Thu nhập cá nhân, Điều 5 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, người nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp... "

Xin chào luật sư của minh khuê: mình tên là nga mình có chồng chạy xe tải vì điều kiện chồng mình phải nằm viện điều trị gần 2 tháng nay vậy chồng mình có được làm đơn để giảm thuế hàng tháng nằm viện không vậy. xin cảm ơn luật sư.

 

Trong trường hợp này, bạn có thể làm đơn yêu cầu được giảm thuế theo quy định của Điều 4 Thông tư 111/2013/TT-BTC nêu trên.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê.

Bạn đang theo dõi bài viết Những trường hợp được miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật ? được phòng Tư vấn luật Thuế đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Thưa luật sư, xin hỏi: Anh của em sinh ngày 28/05/1987, vợ của anh em sinh ngay 04/10/1993. Thời điểm quan hệ là ngày 14/12/2008, đến 04/09/2009 thì sinh ra đứa con ( chưa thử adn ). Ngày 13/01/2017 thì mới đăng ký kết hôn. Cho em hỏi, như vậy thì anh của em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không và thời hiệu truy cứu là bao nhiêu năm. Hiện tại giờ là tháng 4 năm 2018 khi em ghi câu hỏi này ? Cảm ơn! Người gửi : Tống Khánh Duy
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171