Mức thuế suất trong các loại hình kinh doanh trong thuế thu nhập cá nhân ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật thuế.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh

Nội dung tư vấn:

Hiện tại là em đang kinh doanh dịch vụ internet mà em chưa hiểu về thuế đóng cho dịch vụ này là như thế nào. tìm hiểu trên mạng thấy có 1 diễn đàn của luật sư Minh Khuê có hỗ trợ là doanh thu 1 năm của mình dưới 100 triệu thì chỉ đóng thuế môn bài, còn trên 100 triệu thì đóng thêm thuế GTGT TNCN. vậy luật sư cho em hỏi là doanh thu của mình được tính như thế nào?(là doanh thu đã trừ chi phí rồi hay là doanh thu chưa tính chi phi?)

Điểm a Khoản 2 Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

"a) Doanh thu tính thuế

a.1) Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng và doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế được căn cứ theo doanh thu khoán và doanh thu trên hóa đơn."

Như vậy, doanh thu là toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công,... phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

Cty mẹ của mình là Cty Cổ Phần đặt tại Hà Nội, có VPĐD tại TP.HCM, cty vừa có giấy phép, hoạt động chính của mình là giao dịch, tiếp thị, có thuế TNCN cho mình hỏi thủ tục mình có kê khai thuế TNCN hằng quý hay đến cuối năm quyết toán thuế TNCN? Thuế môn bài có nộp không.? Cảm ơn Cty

Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC thì công ty bạn trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì phải kê khai thuế TNCN theo tháng hoặc quý

Thưa luật sư. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn cho . Hiện tại tôi co 1 xe tải 4,950 kg. Chủ yếu để chở hang thuê. Ai gọi thì chở. Vậy tôi cần phải đóng những loai thuế nào, bao nhiêu tiền. Hiện tại thì tôi đã mua thuế môn bài từ đầu năm. Nghe moi người nói bây giờ thanh tra liên nghanh thuế họ phạt ko đóng thuê tháng. Toi chưa hiểu thế nào monh LS giup đỡ. Thank

Trong trường hợp này, bạn có thể phải đóng những loại thuế sau:

- Thuế môn bài theo quy định tại văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC, cụ thể:

Biểu thuế Môn bài áp dụng đối với các đối tượng nêu trên như sau:

Đơn vị: đồng

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

- Thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC.

Số thuế GTGT phải nộp

=

Doanh thu tính thuế GTGT

x

Tỷ lệ thuế GTGT (3%)

Số thuế TNCN phải nộp

=

Doanh thu tính thuế TNCN

x

Tỷ lệ thuế TNCN (1,5%)

Xin luat su tu van giúp: Gia đinh tôi co cho đơn vi Viettel thue nha, hơp đồng kí từ 2014 đên 2016, gia thuê đã gồm cả thuế vat 10 trđ/tháng, Gia đingf có trách nhiệm lấy hoá đơn để giao cho bên thuê. Nam 2014 và 2015 tôi đã đươc cơ quan thuế xất hoá đơn sau khi đã nộp đủ thuế môn bài, thuế vat, thuế thu nhap cá nhân. Song năm 2016 này năm cuối của hơp đồng thì cơ quan thuế lai nói không xuất hoá đơn nữa, trong khi đó bên thuê nha vân yeu cầu có hoá đơn. Xin luât sư tư vân thế nào là đúng và tôi lấy văn ban nào để lam việc với cơ quan thuế hoặc bên thuê nhà để họ chấp nhận thực hiện. Xin cam ơn luật sư.

Theo quy định của Điều 12 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì bạn vẫn có quyền mua hóa đơn của cơ quan thuế.

Xin chào Quý Công ty Luật Minh Khuê, Mình có một trường hợp đang muốn tham khảo ý kiến luật sư. Mình đang thuê một căn nhà nguyên căn, còn dư 2 phòng lớn nên mình dự định cho các công ty nhỏ thuê lại để làm văn phòng kinh doanh. Dự tính thu nhập từ tiền thuê không quá 100 triệu/năm. Luật sư có thể cho mình hỏi: 1. Trong trường hợp của mình, mình có thể cho thuê lại phòng trong nhà hay không? Mình có cần có sự đồng ý từ chủ nhà hay không? 2. Mình cần chuẩn bị các giấy tờ pháp lý như thế nào đối với bên công ty thuê phòng? 3. Mình có cần phải nộp thuế môn bài hay không? Bên công ty thuê họ sẽ tự phải lo các khoản thuế nào? Mình xin cảm ơn ạ.

Điều 483 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

"Điều 483. Cho thuê lại

Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý."

Như vậy, nếu bạn có nhu cầu cho thuê lại bạn phải có sự đồng ý của bên cho thuê.

Thuế môn bài bạn vẫn phải nộp như thông thường theo quy định tại văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC. 

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê.

Bạn đang theo dõi bài viết Mức thuế suất trong các loại hình kinh doanh trong thuế thu nhập cá nhân ? được phòng Tư vấn luật Thuế đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Xin chào: tôi tên là TH , trước đây tôi có địa chỉ hộ khẩu ở thành phố hải phòng tôi là người việt nam, kết hôn với người hàn quốc. Trước đây khi nhập quốc tịch hq do luật chỉ được phép có một quốc tịch nên tôi đã xin từ bỏ quốc tịch vn. Bây giờ tôi muốn xin phục hồi quốc tịch vn để có song tịch.
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171