Điều kiện bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng

justify">Tóm tắt câu hỏi: 

Điều kiện bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng

Chào luật sư, tôi muốn hỏi về việc đăng ký nhãn hiệu. Tôi muốn đăng ký nhãn hiệu cho mặt hàng quần áo bơi. Tôi nghe nói nhãn hiệu giống nhau nhưng khác mặt hàng kinh doanh thì vẫn được và nhãn hiệu được đăng ký ở nước nào thì chỉ được bảo hộ ở nước đó. Tôi muốn hỏi Coca-cola có được bảo hộ tại Việt Nam không? Giờ tôi lấy các nhãn hiệu Coca-cola hoặc pepsi để đăng ký cho quần áo bơi có được không? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Lê Thành (Hải Phòng)

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Minh Khuê . Về câu hỏi của chị, công ty Luật Minh Khuê  xin tư vấn và hướng dẫn cho chị như sau:

1/ Căn cứ pháp luật

– Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi năm 2009

2/ Nhãn hiệu nổi tiếng không đăng ký có được bảo hộ không?

Nhãn hiệu nổi tiếng là nhãn hiệu được người tiêu dùng biết đến rộng rãi trên toàn lãnh thổ Việt Nam. Theo tiêu chí này, Coca-cola và Pepsi là nhãn hiệu nổi tiếng. Nhãn hiệu nổi tiếng được pháp luật áp dụng quy chế bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ riêng. 

Căn cứ vào Điểm a Khoản 3 Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ 2005 về căn cứ phát sinh, xác lập quyền sở hữu trí tuệ với nhãn hiệu nổi tiếng như sau:

a) Quyền sở hữu công nghiệp đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí, nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý được xác lập trên cơ sở quyết định cấp văn bằng bảo hộ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo thủ tục đăng ký quy định tại Luật này hoặc công nhận đăng ký quốc tế theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên; đối với nhãn hiệu nổi tiếng, quyền sở hữu được xác lập trên cơ sở sử dụng, không phụ thuộc vào thủ tục đăng ký;

Coca-cola là nhãn hiệu nổi tiếng nên nhãn hiệu này được bảo hộ được xác lập trên cơ sở sử dụng và không phụ thuộc vào việc đăng ký. Coca-cola đã được sử dụng lâu đời cho mặt hàng nước uống giải khát nên nó đã được bảo bộ tại nhiều nước trong đó có Việt Nam mà không cần đăng ký nhãn hiệu với Cục sở hữu trí tuệ Việt Nam.

3/ Điều kiện bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng

Căn cứ vào Điểm d Khoản Điều 129 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định về hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu nổi tiếng như sau:

d) Sử dụng dấu hiệu trùng hoặc tương tự với nhãn hiệu nổi tiếng hoặc dấu hiệu dưới dạng dịch nghĩa, phiên âm từ nhãn hiệu nổi tiếng cho hàng hoá, dịch vụ bất kỳ, kể cả hàng hoá, dịch vụ không trùng, không tương tự và không liên quan tới hàng hoá, dịch vụ thuộc danh mục hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu nổi tiếng, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hoá hoặc gây ấn tượng sai lệch về mối quan hệ giữa người sử dụng dấu hiệu đó với chủ sở hữu nhãn hiệu nổi tiếng.

Theo quy định của pháp luật, việc sử dụng nhãn hiệu nổi tiếng cho hàng hóa dich vụ kể cả hàng hóa dịch vụ không trùng, không tương tự, không liên quan tới hàng hóa, dịch vụ mang nhãn hiệu nổi tiếng thì vẫn bị coi là xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu nổi tiếng. Vì vậy, mặc dù mặt hàng bạn định đăng ký nhãn hiệu là quần áo, hàng hóa của nhãn hiệu Coca-cola và Pepsi là đồ uống, hai hàng hóa không hề liên quan đến nhau nhưng bạn vẫn không được phép sử dụng nhãn hiệu Coca-cola hay Pepsi.

Mọi vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6171 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật - Luật Minh Khuê biên tập

Bạn đang theo dõi bài viết Điều kiện bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng được phòng Tư vấn luật Sở hữu Trí tuệ đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Dạ chào luật sư, tôi đã ly hôn được 4 năm, tôi được quyền nuôi bé lớn hiện tại 11 tuổi và chồng cũ nuôi bé nhỏ 9 tuổi. Nhưng 04 năm nay cả hai cháu đều ở với tôi. Chồng cũ rất ít thăm con cũng ít cấp dưỡng tiền nuôi con. Cả tôi và anh ấy đều chưa kết hôn lại. Giờ tôi muốn thay đổi quyền nuôi con, tôi muốn được quyền nuôi cả hai con trên giấy tờ. Vậy xin hỏi luật sư tôi phải làm thế nào? Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư, tôi xin cảm ơn!
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171