Bị cận mức độ nào thì được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự ?

Công ty luật Minh Khuê tư vấn nghĩa vụ quân sự

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ  

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015    

Nội dung tư vấn:

Em co thắc luật sự co thể giải thích dùm em đc k ạ:! Em năm nay 25t!., em bị cận 2 mặt 4.5 độ, không biết em bị cận như vậy co đi nghia vụ k ạ!., Va em phai làm nhưng thủ tục gi khi bị gọi ạ!. Em cam ơn luật sư ạ!.

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ  quy định:

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Theo quy định tại phụ lục I Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì cận 4.5D thuộc sức khỏe loại 5. Do đó, theo các quy định trên thì bạn chưa đủ tiêu chuẩn nhập ngũ và sẽ được tạm hoãn nhập ngũ. Bạn phải thực hiện lệnh gọi khám, sau khi khám cho kết quả đúng như trên thì bạn được tạm hoãn.

Chào cty tnhh luật minh khuê , nay e xin gửi 1 câu hỏi mà e đã thắc mắc lâu r ... E có nge nhìu người nói khi bị cận thị thì ko đi đc nghĩa vụ , tuy nhiên mặc dù e bị cận đến 3 độ mà e vẫn muốn dược thực hiện nvqs sau khi hoàn thành xong chuyển sang sĩ quan có được ko ?? ... Vì e muốn trở thành sĩ quan tại quân đội từ nhỏ rồi ... Ko biết a/c có cách nào giúp e ko ... E dự định lớp 12 xong e thực hiện nvqs

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

Như vậy, bạn có thể làm đơn tình nguyện nhập ngũ, trường hợp của bạn sẽ được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ nếu có nhu cầu. Tuy nhiên, đây chỉ là xem xét, có thể được có thể không, do đó để chắc chắn, bạn nên đi phẫu thuật mắt để đủ tiêu chuẩn sức khỏe và nhập ngũ theo diện được gọi bình thường.

Sau khi được nhập ngũ, bạn có thể trở thành sỹ quan nếu được xem xét và đáp ứng đủ các tiêu chuẩn theo quy định Luật Sỹ quan quân đội nhân dân Việt Nam:

Điều 12. Tiêu chuẩn của sĩ quan

1. Tiêu chuẩn chung:

a) Có bản lĩnh chính trị vững vàng, tuyệt đối trung thành với Tổ quốc và nhân dân, với Đảng Cộng sản Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; có tinh thần cảnh giác cáchmạng cao, sẵn sàng chiến đấu, hy sinh, hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao;

b) Có phẩm chất đạo đức cách mạng; cần kiệm liêm chính, chí công vô tư; gương mẫu chấp hànhđường lốichủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; phát huy dân chủ, giữnghiêm kỷ luật quân đội; tôn trọng và đoàn kết với nhân dân, với đồng đội; được quần chúng tínnhiệm;

c) Có trình độ chính trị, khoa học quân sự và khả năng vận dụng sáng tạo chủ nghĩa Mác - Lênin, tưtưởng Hồ Chí Minh, đường lối, quan điểm, chủ trương của Đảng và Nhà nước vào nhiệm vụ xâydựng nền quốc phòng toàn dân, xây dựng quân đội nhân dân; có kiến thức về văn hóa, kinh tế, xãhội, pháp luật và các lĩnh vực khác; có năng lực hoạt động thực tiễn đáp ứng yêu cầu nhiệm vụđược giao; tốt nghiệp chương trình đào tạo theo quy định đối với từng chức vụ;

d) Có lý lịch rõ ràng, tuổi đời và sức khỏe phù hợp với chức vụ, cấp bậc quân hàm mà sĩ quan đảm nhiệm.

2. Tiêu chuẩn cụ thể đối với từng chức vụ của sĩ quan do cấp có thẩm quyền quy định.

Kính chào luật Minh Khuê, Con Trai Tôi sinh năm 1997, năm 2014: con tôi thi đậu trường Đại học Y Khoa Phạm Ngọc Thạch học khoa Y Tế Công Cộng Năm sau, cháu nghỉ học và thi đậu Đh Y Dược TP HCM bắt đầu vào học năm thứ nhất được vài tháng vậy con trai tôi có dc miễn nghĩa vụ QS không? Ngoài ra cháu bị cận 2,75 và 1,75 độ mong Ls tư vấn giúp xin cảm ơn mẹ cháu Nguyễn Bích Vân Sent from my iPhone

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, xét về phương diện con bạn đang học tại trường đại học Y Dược TPHCM thì không được tạm hoãn vì đây đã là khóa đào tạo thứ 2, tức là trước đó đã được hoãn khi học tại trường Y khoa phạm Ngọc Thạch rồi.

Tuy nhiên, về phương diện sức khỏe thì con trai bạn cận lần lượt 2,75 độ và 1,75 độ thì thuộc sức khỏe loại 3 theo phụ lục I Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự và với tình trạng sức khỏe này, con trai bạn chưa đủ tiêu chuẩn sức khỏe theo quy định Tiêu chuẩn tuyển quân tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ .

Do đó, con trai bạn sẽ được tạm hoãn nhập ngũ.

Em tên P năm nay 20t, em thắc mắc em đang công tác tại dân quân quận, cho em hỏi dc xin về lun được không hay chỉ tạm hoãn hoặc chuyển công tác về dân quân phường, gia đình em có hoàn cảnh khó khăn, dc xác định là hộ nghèo, em là con 1 duy nhất trong nhà, em bị cận thị mắt trái 4 độ 25, mắt phải 4 độ rưỡi, nay mẹ em tuổi đã lớn đi làm bị đuổi việc, bà ngoại thì tuổi đã cao, em về chăm lo cho gia đình được không, và em nên làm đơn như thế nào cho hợp lý, em xin cám ơn

Luật Dân quân tự vệ 2009 quy định:

Điều 12. Tạm hoãn, miễn, thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong thời bình

1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

a) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

c) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân;

d) Lao động chính duy nhất trong hộ gia đình nghèo;

đ) Người đang học ở trường phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng, cao đẳng nghề, đại học và học viện.

2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

3. Trường hợp quy định tại điểm c, điểm d khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xét tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt.

4. Dân quân tự vệ nòng cốt được thôi thực hiện nghĩa vụ trước thời hạn trong các trường hợp sau đây:

a) Sức khỏe bị suy giảm không đủ khả năng thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

b) Hoàn cảnh gia đình khó khăn đột xuất không có điều kiện thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

5. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định tạm hoãn, miễn và thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt.

Như vậy, bạn trình bày rõ ràng hoàn cảnh gia đình cũng như bản thân trong Đơn xin thôi dân quân tự vệ trước thời hạn nộp đến Chủ tịch UBND cấp xã, Chủ tịch UBND cấp xã sẽ là người xem xét hoàn cảnh thực tế của bạn ra quyết định cho bạn thôi trước thời hạn.

Xin chào ban quản trị luatminhkhue, Hiện tại, mình đang trong trường hợp gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, trước đây mình cận thị 3.5 độ ( 2 mắt), nhưng hiện tại mình đã thực hiện phẫu thuật cận thị, khi khám sức khỏe thì mắt mình thuộc loại nào , vậy mình có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự ? Ngoài ra, sau khi tốt nghiệp trung học phổ thông, mình có đi học 1 khóa trung cấp nghề, nhưng vì thấy không hợp với nghề mình học nên mình đã dừng học, vậy độ tuổi gọi nghĩa vụ quân sự của mình vẫn

Theo quy định pháp luật thì Nếu như bạn đã phẫu thuật cận thị và không bị cận hoặc cận dưới 1,5D thì không được hoãn nghĩa vụ quân sự. Bạn chưa từng học đại học, cao đẳng thì tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự của bạn là đến hết 25 tuổi.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty Luật Minh Khuê

Bạn đang theo dõi bài viết Bị cận mức độ nào thì được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự ? được phòng Tư vấn luật Nghĩa vụ quân sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171