Lao động thời vụ đã ký hợp đồng khi nghỉ phải báo trước bao nhiêu ngày?

Thưa luật sư, xin hỏi : tôi xin vào công ty làm công nhân. Lúc phỏng vấn thì bên nhân sự có nói là 1 tháng đầu là thử việc, 3 tháng tiếp theo là làm thời vụ. Sau đó mới ký hợp đồng chính thức. Lúc phỏng vấn chỉ cho ký biên bản chứ ko có ký hợp đồng thời vụ. Nhưng tôi làm được 2 tháng thì gia đình có việc.

Nay tôi muốn nghỉ việc thì phải báo trước bao nhiêu ngày và tôi có được trả lương không? Cảm ơn.

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê, chúng tôi giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Như vậy, với trường hợp của bạn là hợp đồng thời vụ, bạn muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng với công ty thì bạn phải báo trước cho công ty trước ít nhất 03 ngày làm việc. Trong trường hợp bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo đúng pháp luật thì vẫn được trả lương những ngày bạn làm việc tại công ty theo như luật quy định.

Ngoài ra, theo như bạn cung cấp thì công ty thử việc 1 tháng và 3 tháng sau mới nhận làm thời vụ là trái pháp luật. Vì theo khoản 2 Điều 26 Bộ luật lao động năm 2012 người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6171 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê

Bạn đang theo dõi bài viết Lao động thời vụ đã ký hợp đồng khi nghỉ phải báo trước bao nhiêu ngày? được phòng Tư vấn luật lao động đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Chào luật sư em đang có thắc mắc nếu sau khi ly hôn, bây giờ con được 03 tuổi, em vẫn chấp nhận cho chồng chăm nom hay thăm con và chấp nhận cho đón bé về chơi trong ngày, gần 01 năm chồng em không xuống thăm con. Bây giờ, chồng em lại làm đơn giành quyền nuôi con ra Tòa án, em cần có những gì để giữ con bên cạnh mình vậy luật sư? Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư, em xin cảm ơn!
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171