Tư vấn tội tham ô luật hình sự sẽ chịu mức xử phạt như thế nào ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Hiện tại, anh A đang ngồi tù 3 năm vì tội hủy hoại rừng và tháng 4/2018, anh A sẽ kết thúc thời hạn tù. Nhưng tháng 3/2018, anh A lại bị khởi tố thêm về vụ việc tham ô 1,4 tỷ xảy ra năm 2016 và bắt phải nộp hết lại sô tiền đó.

Xin Hỏi:

1. Bộ luật nào được áp dụng cho trường hợp của anh A?

2. Anh A sẽ chịu mức xử phạt như thế nào về tội tham ô? 

3. Nếu nộp hết 1,4 tỷ đồng thì anh A sẽ được giảm nhẹ hay được miễn phạt tù?

Cảm ơn luật sư!

 

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê, chúng tôi giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 2015 (Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017)

Nghị quyết 41/2017/QH14 của Quốc hội về việc thi hành Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 12/2017/QH14 và về hiệu lực thi hành của Bộ luật Tố tụng hình sự số 101/2015/QH13, Luật Tổ chức cơ quan điều tra hình sự số 99/2015/QH13, Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam số 94/2015/QH1.

2. Nội dung pháp lý:

- Thứ nhất, về vấn đề Bộ luật nào được áp dụng trong trường hợp này:

Căn cứ vào Nghị quyết 41/2017/QH14 tại điểm b, khoản 1, Điều 2 quy định: 

"Các điều khoản của Bộ luật Hình sự năm 2015 xóa bỏ một tội phạm, một hình phạt, một tình tiết tăng nặng; quy định hình phạt nhẹ hơn, tình tiết giảm nhẹ mới; miễn trách nhiệm hình sự, miễn hình phạt, giảm hình phạt, xóa án tích và các quy định khác có lợi cho người phạm tội thì được áp dụng đối với cả những hành vi phạm tội xảy ra trước 0 giờ 00 phút ngày 01 tháng 01 năm 201mà sau thời điểm đó mới bị phát hiện, đang bị điều tra, truy tố, xét xử hoặc đối với người đang được xét giảm thời hạn chấp hành hình phạt, xóa án tích".

Có thể thấy, Bộ luật Hình sự 2015 áp dụng từ ngày ngày 01 tháng 01 năm 2018 có nhiều quy định thay đổi với tội phạm tham ô. Hình phạt tử hình được chuyển thành chung thân, theo Điều 40, người bị kết án tử hình về tội Tham ô tài sản mà sau khi bị kết án đã chủ động nộp lại ít nhất ba phần tư tài sản tham ô, nhận hối lộ và hợp tác tích cực với cơ quan chức năng trong việc phát hiện, điều tra, xử lý tội phạm hoặc lập công lớn thì không thi hành án tử hình với họ. 

Trường hợp của anh A, vụ việc xảy ra năm 2016 nhưng tới tháng 3 năm 2018 mới bị khởi tố. Đối chiếu với quy định trên thì hành vi của anh A sẽ được áp dụng theo Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017).

- Thứ hai, về vấn đề trách nhiệm hình sự:

Căn cứ theo Điều 353 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) về tội tham ô tài sản có quy định như sau:

1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục 1 Chương này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

đ) Chiếm đoạt tiền, tài sản dùng vào mục đích xóa đói, giảm nghèo; tiền, phụ cấp, trợ cấp, ưu đãi đối với người có công với cách mạng; các loại quỹ dự phòng hoặc các loại tiền, tài sản trợ cấp, quyên góp cho những vùng bị thiên tai, dịch bệnh hoặc các vùng kinh tế đặc biệt khó khăn;

e) Gây thiệt hại về tài sản từ 1.000.000.000 đến dưới 3.000.000.000 đồng;

g) Ảnh hưởng xấu đến đời sống của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong cơ quan, tổ chức.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Gây thiệt hại về tài sản từ 3.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Dẫn đến doanh nghiệp hoặc tổ chức khác bị phá sản hoặc ngừng hoạt động.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Gây thiệt hại về tài sản 5.000.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

6. Người có chức vụ, quyền hạn trong các doanh nghiệp, tổ chức ngoài Nhà nước mà tham ô tài sản, thì bị xử lý theo quy định tại Điều này.

Trường hợp trên, anh A bị khởi tố về hành vi tham ô 1,4 tỷ đồng vì vậy anh A có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tham ô tài sản tại điểm a, khoản 4, Điều 353 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) với mức hình phạt tù từ 20 năm, chung thân hoặc tử hình. Ngoài ra, anh A còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

- Thứ ba, về vấn đề nộp lại tài sản đã tham ô:

Căn cứ theo điểm c, khoản 3, Điều 40 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về vấn đề tử hình thì không thi hành án tử hình nếu người bị kết án tử hình về tội tham ô tài sản, tội nhận hối lộ mà sau khi bị kết án đã chủ động nộp lại ít nhất ba phần tư tài sản tham ô, nhận hối lộ và hợp tác tích cực với cơ quan chức năng trong việc phát hiện, điều tra, xử lý tội phạm hoặc lập công lớn.

Vì vậy, nếu trong trường hợp anh A bị kết án tử hình mà chủ động nộp lại số tài sản đã tham ô và tích cực hợp tác với cơ quan điều tra thì có thể sẽ được ân giảm, hình phạt tử hình chuyển thành tù chung thân.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900 6171 để được giải đáp.

Trân trọng.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê 

Bạn đang theo dõi bài viết Tư vấn tội tham ô luật hình sự sẽ chịu mức xử phạt như thế nào ? được phòng Tư vấn luật hình sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Thưa luật sư, xin hỏi: Anh của em sinh ngày 28/05/1987, vợ của anh em sinh ngay 04/10/1993. Thời điểm quan hệ là ngày 14/12/2008, đến 04/09/2009 thì sinh ra đứa con ( chưa thử adn ). Ngày 13/01/2017 thì mới đăng ký kết hôn. Cho em hỏi, như vậy thì anh của em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không và thời hiệu truy cứu là bao nhiêu năm. Hiện tại giờ là tháng 4 năm 2018 khi em ghi câu hỏi này ? Cảm ơn! Người gửi : Tống Khánh Duy
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171