Trộm cắp tài sản tự nguyện trả lại tài sản thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật hình sự

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009  

Bộ luật tố tụng hình sự   

Nội dung tư vấn:

Chào anh em hỏi anh chị câu này ah. Em giờ đã có hai cháu rồi mà em đã đi ăn trộm một lần bị toà án xử án treo nhưng chưa hết án treo giờ em lại trộm tiếp thì toà án xử phạt như thế nào ah mong anh chị tu vấn cho ah

Về trường hợp của bạn, BLHS quy định như sau:

Điều 60. Án treo

 5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.

Điều 51. Tổng hợp hình phạt của nhiều bản án

2. Khi xét xử một người đang phải chấp hành một bản án mà lại phạm tội mới, Tòa án quyết định hình phạt đối với tội mới, sau đó tổng hợp với phần hình phạt chưa chấp hành của bản án trước rồi quyết định hình phạt chung theo quy định tại Điều 50 của Bộ luật này.

Như vậy, khi bạn phạm tội mới trong thời gian thử thách án treo thì bạn sẽ bị buộc chấp hành cả bản án mới và bản án được hưởng án treo trước đó sau khi tòa tổng hợp hình phạt.

dạ chào luật sư. em có một câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp dùm em ạ. em dẫn một đoàn khách người Việt Nam đi du lich sang Mĩ, thì trong đoàn của em có 1 vị khách đã ăn trộm 1 món đồ ở 1 cửa hàng bên đó. vậy trong trường hợp này luật pháp Mĩ cũng như Việt Nam mình sẽ có những luật nào để phạt người này ạ. em cám ơn.

BLHS quy định:

Điều 6. Hiệu lực của Bộ luật hình sự đối với những hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

1. Công dân Việt Nam phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam theo Bộ luật này.

Quy định này cũng được áp dụng đối với người không quốc tịch thường trú  ở nước  Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, đối tượng này thuộc phạm vi áp dụng cả BLHS Việt Nam. Nếu như áp dụng luật Việt Nam thì đối tượng này sẽ bị truy cứu TNHS theo:

Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

c)  Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

Còn nếu áp dụng theo Luật Mỹ thì còn phụ thuộc vào pháp luật đặc thù của quốc gia này.

- Tôi có người bạn học lớp 9 ( nhưng sinh năm 1001 ) , trộm một chiếc xe khoảng dưới 5 triệu đem bán ( Cách nay khoảng 2 đến 3 tháng ). Hiện tại nhà trường đã điều tra và phát hiện. Vậy xin hỏi Luật sư : Bạn tôi sẽ nhận hình phạt từ pháp luật như thế nào ? Cảm ơn Luật sư , mong sớm được trả lời ! 21 tháng 10 năm 2016

Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

c)  Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

Nếu người phạm tội chưa đủ 16 tuổi thì chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu phạm tội cố ý theo khoản 3 hoặc phạm tội theo khoản 4 Điều này. Hình phạt không quá 12 năm tù.

luật sư cho em hỏi . -em với thằng bạn em ở chung .. em kẹt tiền lấy xe thằng bạn em đy bán được 14trieu .. số tiền trên em trả nợ và tiêu xài . và công an đả thu xe lại .. và đã trả cho bạn em .. còn số tiền 14trieu nhà em đã đêm lên khắc phục hậu quả , củng đã trả lại cho tiêm cầm đồ . . - định giá cái xe 23tr400,000 . -em lần đầu phạm tội - thành khẩn khai báo - khắc phục hậu quả rồi... - em đã bị tạm giam 1 tháng 4 ngày .. và dc cho về trị bệnh tim..- luật sư cho em hỏi như vậy em ra tòa thì bị xử phạt tù như thế nào .. khung hình phạt của em là 6 tháng đến 3 năm ..hoặc cải tạo không giam giử từ 6 tháng đến 3 năm .. theo như những tình tiết giảm nhẹ của em thì sẻ bị tù như thế nào .. nhờ luật sư tư vấn giùm em ..

Với khung hình phạt và các tình tiết giảm nhẹ như vậy, bạn có thể được áp dụng án treo nếu đáp ứng Điều kiện Theo Hướng dẫn tại Điều 6 Nghị quyết 01/2007/NQ-HĐTP như sau:

Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây: 

a) Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì; 

Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo. 

b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng; 

c) Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên; 

d) Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm. 

A trai cháu từng bị kết án 2 lần về tội trộm cắp tài sản vào năm 2012 và năm 2014. Thời gian vừa qua a cháu có lấy thẻ ATM của cháu và ra cây thẻ rút lấy tiền mà không nói cho cháu biết. Cháu có làm đơn trình báo lên cơ quan nhờ giúp và họ tìm ra được người lấy là a cháu. Cháu có lên cơ quan công an với mẹ cháu làm đơn xin rút lại đơn trình báo và không yêu cầu điều tra nữa. Vợ của a cháu cũng lên làm giấy bảo lãnh và a cháu được thả về ngay ngày hôm sau. A cháu cũng đã trả đủ số tiền a ấy lấy của cháu. Hiện nay cơ quan công an lại gọi a cháu lên nhưng khôn nói rõ là để làm gì mà chỉ nói lên gặp trong và ngoài giờ hành chính đều lên để gặp. Vậy chú cho cháu hỏi căn cứ theo pháp luật thì a cháu có bị truy tố về pháp luật nữa không ạ và theo như cháu có nói ở trên là cháu đã làm đơn xin không điều tra nữa thì sự việc đã xong chưa ạ. Cháu xin cảm ơn chú trước mong chú cho cháu câu trả lời sớm nhất ạ Sent from Huawei MediaPad

Trường hợp phạm tội trộm cắp tài sản không thuộc các loại tội phạm chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị theo quy định tại Điều 105 BLTTHS. Do vậy, kể cả bạn rút đơn kiện thì anh bạn vẫn có thể bị truy tố về hành vi phạm tội của mình.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật hình sự - Công ty Luật Minh Khuê

Bạn đang theo dõi bài viết Trộm cắp tài sản tự nguyện trả lại tài sản thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ? được phòng Tư vấn luật hình sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Xin chào: tôi tên là TH , trước đây tôi có địa chỉ hộ khẩu ở thành phố hải phòng tôi là người việt nam, kết hôn với người hàn quốc. Trước đây khi nhập quốc tịch hq do luật chỉ được phép có một quốc tịch nên tôi đã xin từ bỏ quốc tịch vn. Bây giờ tôi muốn xin phục hồi quốc tịch vn để có song tịch.
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171