Sử dụng bằng cấp giả bị xử lý như thế nào ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật hình sự

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009  

Nghị định số 138/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục            

Nội dung tư vấn:

Kính gửi: luật sư tư vấn luật Minh Khuê. Luật sư cho Tôi hỏi trường hợp của e Tôi như sau: E tôi hôm trước có đi công chứng bằng tốt nghiệp THPT tại UBND xã bị giữ tại điều tra bằng giả. Cho Tôi hỏi nếu bị phát hiện dùng bằng giả trong khi công chứng thì sẽ bị xử phạt như thế nào a? Mong nhận được ý kiến tư vấn của Luật sư. Trân trọng cảm ơn!

Nếu như bạn chưa sử dụng chứng chỉ đó để lừa dối cơ quan, tổ chức thì sẽ bị phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này."

thưa luật sư cho em hỏi: bây giờ em mới mua bằng hệ cao đẳng... xin việc vào ngành của nhà nước mà bị phát hiện là bằng giả thì sẽ bị xử phạt như thế nào... em xin cảm ơn luật sư.

Nếu bị phát hiện, bạn có thể bị truy cứu TNHS theo quy định tại BLHS như sau:

Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.

 

Chào ac.e đang là sinh viên.vì gần ra trường nên có mong muốn chuẩn bị hồ sơ đẹp để đi xin việc.nên e đã mua 2 chứng chỉ giả 1 tin học và 1 tiếng anh với giá 400k.tuy nhiên e chưa sử dụng hai 2 chứng chỉ trên vào việc gì cả.sự việc là e bị cơ quan công an phát hiện và lấy lời khai.tuy nhien chưa có hướng giải quyết.vậy ac cho e hỏi trường hợp của e sẽ bị xử phạt như thế nào.có nghiêm trọng k ạ.e xin cảm ơn

 

Nếu như bạn chưa sử dụng chứng chỉ đó để lừa dối cơ quan, tổ chức thì sẽ bị phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này."

> Chào luật sư công ty luật Minh Khuê. Anh/chị cho em hỏi em thấy bạn em mua > chứng chỉ tin học em cũng mua theo nhưng em chưa bao giờ sử dụng đến. Bây > giờ cơ quan điều tra điều tra mới phát hiện ra và điều tra bên làm chứng > chỉ có gọi em lên để phối hợp điều tra. Anh/chị cho em hỏi là em có bị xử > phạt hành chính không và mức xử phạt là bao nhiêu ah? (Em chưa từng sử dụng > bao giờ) >

 

Nếu như bạn chưa sử dụng chứng chỉ đó để lừa dối cơ quan, tổ chức thì sẽ bị phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này."

 

Luật sư cho con hỏi. Ông bác nhà con có mua một bằng tốt nghiệp cấp ba vào mấy năm trước. Bác đang làm trong uỷ ban xã.. năm rồi bác học lớp tại chức, nay bị trường phát hiện.. vậy thì sẽ bị xử phạt ra sao ạ???? Con cảm ơn!!

 

Nếu bị phát hiện, bác bạn có thể bị truy cứu TNHS theo quy định tại BLHS như sau:

Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật hành chính - Công ty Luật Minh Khuê

Bạn đang theo dõi bài viết Sử dụng bằng cấp giả bị xử lý như thế nào ? được phòng Tư vấn luật hình sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Xin chào: tôi tên là TH , trước đây tôi có địa chỉ hộ khẩu ở thành phố hải phòng tôi là người việt nam, kết hôn với người hàn quốc. Trước đây khi nhập quốc tịch hq do luật chỉ được phép có một quốc tịch nên tôi đã xin từ bỏ quốc tịch vn. Bây giờ tôi muốn xin phục hồi quốc tịch vn để có song tịch.
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171