Cấu thành tội phạm hiếp dâm và hình phạt tương ứng với tội phạm này ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật Hình sự

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009   

Nội dung tư vấn:

luật sư tư vấn giúp em Em năm nay 28t, e có quan hệ với 1 người bạn học lớp 12 ( chưa đủ 18t). mối quan hệ này là 2 bên tình nguyện, và qh đã nhiều lần tại nhà nghĩ ( quen cũng gần 6 tháng). Người này có ng iu khác, 2 ng hợp tác bày kế hoạch hãm hai em, nhằm thắng kiện lấy tiền bồi thường và cho e ở tù. Họ quay lại clip quan hệ của e, kích thích e gửi những tấm hình xxx mà e chụp lại làm kỉ niệm wa tn facebook của 2ng đó, 2 ng đó thu thập lại, và nói vs e là ra tòa thưa e về tội hiếp dâm vs ng chưa đủ 18t. Em hụt hẩn bàng hoàng, vì bị lấy tình cảm ra để trục lợi. Mong luật sư tư vấn giúp e. liệu e có bị phạm tội và xử phạt ko ....( em có ghi lai được đoạn hội thoại, người đó nói là lên kế hoạch từ trước, để e phải trả giá....)

Trường hợp này, người đó đã trên 16 tuổi cho nên không cấu thành tội hiếp dâm trẻ em.

BLHS quy định:

Điều 111. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Tuy nhiên, việc giao cấu phải trái với ý muốn của bạn đó, nếu 2 bên hoàn toàn tự nguyện thì không cấu thành tội phạm.

Thưa luật sư! Cho em hỏi là e gái của em bị ép quan hệ tình dục trong lúc k làm chủ được bản thân( nghi là cho dùng thuốc kích dục) có được coi là hiếp dâm không? E gái của em lúc bị ép quan hệ là 16 tuổi 3 tháng. Do e giấu nên hiện tại e đã mang thai 25 tuần tuổi...cho e hỏi thủ tục khởi kiện như thế nào? Mức bồi thường là bao nhiêu. Mong luật sư sớm trả lời cho gia đình em được rõ. Em xin cảm ơn

BLHS quy định:

Điều 111. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

Trường hợp này, em gái bạn đã bị lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được và giao cấu trái ý muốn, Cần làm đơn tố cáo hành vi này đến cơ quan công an hoặc viện kiểm sát để điều tra và truy tố trước pháp luật.

Mức bồi thường theo yêu cầu của nguyên đơn mà tòa án thấy thỏa đáng. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo Bộ luật Dân sự 2005 quy định như sau:

Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Xin chào ak..cho e hỏi về chuyện Pháp luật trẻ em..em có đứa em họ dưới 15 tuổi là con gái .. bị Thanh niên dưới 16 tuổi cưỡng hiếp. .xong rồi Thanh niên dok còn đe dọa tính mạng cua em gái em..xin hỏi là thanh niên có vi Phạm luật phap kg ak...xin chân thành cảm ơn???!!!!

Theo quy định BLHS thì Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.

Trường hợp này, hành vi của thanh niên dưới 16 tuổi này có dấu hiệu phạm tội Hiếp dâm trẻ em:

Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

Với mức hình phạt cao nhất của khung hình phạt là 15 năm, đây là loại tội phạm rất nghiêm trọng. Mà theo như thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi cho rằng thanh niên này có lỗi cố ý. Do đó, tuy dưới 16 tuổi nhưng thanh niên này vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em theo Khoản 1 Điều 112 BLHS.

Về việc đe dọa tính mạng, hành vi này có dấu hiệu của tội:

Điều 103. Tội đe dọa giết người

1. Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Đối với nhiều người;

b) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

c) Đối với trẻ em;

d) Để che giấu hoặc trốn tránh  việc bị xử lý về một tội phạm khác.

Tuy nhiên, với mức hình phạt cao nhất của khung hình phạt tại Khoản 2 điều trên là 7 năm thì mới thuộc loại tội phạm nghiêm trọng nên thanh niên này không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này.

Gia đình cần làm đơn tố cáo hành vi hiếp dâm trẻ em này tại cơ quan công an hoặc viện kiểm sát để được giải quyết.

 

Xin chao luật su. Cho toi hoi e toi nam nay moi 17 tuoi bi một nguoi dan ong 55 tuổi ép hiếp dam co bầu 3 thang. Thi bi xu ly va den bu nhu the nao? Cam on luật su

 

BLHS quy định:

 

Điều 111. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5.  Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

 

Bạn có quyền tố cáo người đàn ông này tới cơ quan công an hoặc viện kiểm sát để truy tố hành vi phạm tội này.

Mức bồi thường theo yêu cầu của nguyên đơn mà tòa án thấy thỏa đáng. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo Bộ luật Dân sự 2005 quy định như sau:

Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật hình sự - Công ty Luật Minh Khuê.

Bạn đang theo dõi bài viết Cấu thành tội phạm hiếp dâm và hình phạt tương ứng với tội phạm này ? được phòng Tư vấn luật hình sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Thưa luật sư, xin hỏi: Anh của em sinh ngày 28/05/1987, vợ của anh em sinh ngay 04/10/1993. Thời điểm quan hệ là ngày 14/12/2008, đến 04/09/2009 thì sinh ra đứa con ( chưa thử adn ). Ngày 13/01/2017 thì mới đăng ký kết hôn. Cho em hỏi, như vậy thì anh của em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không và thời hiệu truy cứu là bao nhiêu năm. Hiện tại giờ là tháng 4 năm 2018 khi em ghi câu hỏi này ? Cảm ơn! Người gửi : Tống Khánh Duy
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171