Có được cấp lại Giấy chứng minh nhân dân khi không có hộ sổ hộ khẩu hay không ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật cư trú

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật  trú số 81/2006/QH11 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung theo luật số 36/2013/QH13 của Quốc hội   

Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe   

Nội dung tư vấn:

Dạ em xin duoc dấu tên ạ Sau đây e muốn được hỏi E vừa làm mất chứng minh e muốn làm lại nhưng em không có hộ khẩu ạ . Vì e có việc riêng với gia đình nên e bỏ gia đình đi lâu rồi ạ . Hiện tại lúc e còn chứng minh thì e có xin ở trọ và đi làm . Bà chủ có lấy chứng minh đăng ký cho e ở trọ của bà chủ . Nhưng giờ thì e bị mất chứng minh . Hộ khẩu thì e không có . Một phần e muốn làm lại chứng minh và một phần e cũng muốn làm hộ khẩu riêng cho mình ạ . Dạ xin cty tư vấn giúp e với ạ

 

Hồ sơ để xin cấp CMTND nhất thiết phải có sổ hộ khẩu. Do vậy trường hợp của bạn cần về lại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trước đây để xác nhận về việc trước đây đã đăng ký thường trú, rồi sau đó làm thủ tục chuyển hộ khẩu đến nơi ở mới (nếu đủ điều kiện đăng ký thường trú tại nơi ở mới), sau khi được cấp sổ hộ khẩu thường trú thì mới được cấp lại CMND. Hoặc bạn có thể về lại nơi thường trú cũ để xin cấp CMTND.

 

Chào luật sư Cho e hỏi là e muốn đăng kí xe ở hải.phòng nhưng e chỉ có.hộ khẩu tạm trú và e đang công tác làm việc tại bệnh viện ở hải phòng . Vậy e có thể đăng kí xe được không ạ . Cảm ơn luật sư

 

Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe như sau:

Điều 7. Hồ sơ đăng ký xe

Hồ sơ đăng ký xe gồm:

1. Giấy khai đăng ký xe.

2. Giấy tờ của chủ xe.

3. Giấy tờ của xe.

Trong đó, giấy tờ của chủ xe quy định như sau:

Điều 9. Giấy tờ của chủ xe

1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

Như vậy, trường hợp của bạn không được đăng ký xe tại TP Hải Phòng.

Chào luật sư! E có vấn đề muốn hỏi là do e mới chuyển hộ khẩu về bình dương . Còn chứng minh nhân dân của e vẫn ghi địa chỉ thường trú cũ . 2 cái không thống nhất địa chỉ thường trú vs nhau. Như vậy có đứng tên xe đc k ???

 

Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe như sau:

Điều 7. Hồ sơ đăng ký xe

Hồ sơ đăng ký xe gồm:

1. Giấy khai đăng ký xe.

2. Giấy tờ của chủ xe.

3. Giấy tờ của xe.

Trong đó, giấy tờ của chủ xe quy định như sau:

Điều 9. Giấy tờ của chủ xe

1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

Như vậy, nếu như địa chỉ thường trú giữa sổ hộ khẩu và CMTND không khớp thì bạn có thể xuất trình Sổ hộ khẩu để đăng ký xe.

Kính chào luật sư, tôi tên NTH, sinh năm 1993. Tôi được cha mẹ đăng ký hộ khẩu thường trú tại phường Trảng Dài, thành phố Biên Hòa nhưng gia đình tôi đã bán nhà cách đây 10 năm và hiện giờ tôi đang tạm trú tại phường Tân Hiệp, thành phố Biên Hòa. Hiện giờ tôi muốn làm giấy xác nhận hạnh kiểm nhưng không biết phải ra phường nào để làm. Mong nhận được lời giải đáp từ luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

Hiện nay, pháp luật Việt Nam không còn có quy định về việc xin xác nhận hạnh kiểm ở địa phương để đi làm mà thay vào đó là việc cấp phiếu lý lịch tư pháp theo yêu cầu của cá nhân có giá trị chứng minh cá nhân có hay không có án tích; bị cấm hay không bị cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị Tòa án tuyên bố phá sản. 

Điều 44 Luật Lý lịch tư pháp 2009 quy định thẩm quyền cấp phiếu lý lịch tư pháp như sau:

“1. Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

a) Công dân Việt Nam mà không xác định được nơi thường trú hoặc nơi tạm trú;

b) Người nước ngoài đã cư trú tại Việt Nam.

2. Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

a) Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước;

b) Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài;

c) Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.

3. Giám đốc Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Giám đốc Sở Tư pháp hoặc người được ủy quyền ký Phiếu lý lịch tư pháp và chịu trách nhiệm về nội dung của Phiếu lý lịch tư pháp.

Trong trường hợp cần thiết, Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, Sở Tư pháp có trách nhiệm xác minh về điều kiện đương nhiên được xóa án tích khi cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

4. Việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp phải được ghi vào sổ cấp Phiếu lý lịch tư pháp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định.

Bạn có thể xin phiếu này tại Sở tư pháp tỉnh Đồng Nai.

Chào luật sư, cháu ở Long Khánh sống với mẹ và cha. Nhưng đến khi cháu 16 thì cha và mẹ ly thân, trong khi cháu chưa được làm hộ khẩu trong nhà. Đến giờ, cha cháu mất 2 người anh cùng cha khác mẹ vào ở vì giấy tờ đó do người vợ giữ. Đến gườ cháu 21t, nhưng không có Cmnd vì k có hộ khẩu, nhưng cô cháu ở tp HCM là em ruột của cha cháu đồng ý cho cháu nhập khẩu để tiếp tục việc học( hộ khẩu của cô cháu không có tên cha cháu). Mong luật sư xem và xét giúp cháu là cháu có thể nhập khẩu vào nhà cô cháu đc không ậ. Chân thành cảm ơn

Luật cư trú sửa đổi năm 2013 quy định:

Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương 

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên; 

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; 

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; 

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột; 

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp; 

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình; 

Như vậy, bạn có đủ điều kiện để nhập khẩu tại nhà cô bạn tại TPHCM.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật cư trú - Công ty Luật Minh Khuê

Bạn đang theo dõi bài viết Có được cấp lại Giấy chứng minh nhân dân khi không có hộ sổ hộ khẩu hay không ? được phòng Tư vấn luật dân sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Thưa luật sư, xin hỏi: Anh của em sinh ngày 28/05/1987, vợ của anh em sinh ngay 04/10/1993. Thời điểm quan hệ là ngày 14/12/2008, đến 04/09/2009 thì sinh ra đứa con ( chưa thử adn ). Ngày 13/01/2017 thì mới đăng ký kết hôn. Cho em hỏi, như vậy thì anh của em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không và thời hiệu truy cứu là bao nhiêu năm. Hiện tại giờ là tháng 4 năm 2018 khi em ghi câu hỏi này ? Cảm ơn! Người gửi : Tống Khánh Duy
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171