Các quy định về sức khỏe thuộc đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Công ty luật Minh Khuê xin tư vấn chủ để:" Bị loạn thị có phải tham gia NVQS không?" như sau:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 78/2015/QH13

Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Thông tư 95/2014/TT-BQP hướng dẫn 120/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính quốc phòng, cơ yếu.

2. Luật sư tư vấn:

 

Xin chào, Luật sư cho em hỏi là những quy định về sức khoẻ để tham gia NVQS năm 2015. Có còn đúng với năm 2016 không ạ. Hiện nay e 23t mắt trái cẫn 3.5 độ bà xếp loại 4. Theo như e đọc được thì không bị gọi đi NVQS. Nhưng không biết còn đúng với năm 2016 hay không. Cám ơn 

 

Năm nay em 19 tuổi , cân nặng 53kg , cao 1m7 , cận 4 độ , loạn 1,5 độ . Như vậy em có trúng tuyển NVQS không thưa luật sư ?

 

Luatsu cho e hỏi thêm là khám ở nơi có thẩm quyền và nộp giấy khám,vậy nơi có thẩm quyền là như thế nào ạ,viện mắt TW có đc k ạ Vào 04-09-2016 16:52, "Ninh Namikaze" đã viết: > Chào Luatsu,năm nay em 22t đã ra trường,có nhận được giấy báo ở > phường tham gia NVQS,bình thường em đi học nên được hoãn,năm nay e > đã ra trường rồi,k có j xác nhận để hoãn. > Em đi khám mắt ở bệnh viện thì em bị loạn thị bẩm sinh 1 mắt > 2.5 1 mắt 4.0,thế có được hoãn không ạ.Và nếu được thì em phải > xin giấy viện nộp lên phường hay vẫn phải đi khám nghĩa vụ và > đợi kết quả ạ ? > Mong Luatsu trả lời giúp em,em cảm ơn ạ... >

Căn cứ  Phụ lục 1 Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế -Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Quy định việc Khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định về bảng phân loại sức khỏe, theo quy định mới hình xăm không thuộc trong bảng phân loại sức khỏe nên bạn vẫn thuộc đối tượng tham gia NVQS.

Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự (Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP )

1. Căn cứ phân loại sức khỏe

Theo tiêu chuẩn sức khỏe tại Bảng số 1, Bảng số 2 và Bảng số 3 Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Cách cho Điểm

Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sỹ cho Điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt;

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt;

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá;

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình;

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém;

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

3. Cách ghi phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự

a) Mỗi chuyên khoa, sau khi khám xét, bác sỹ sẽ cho Điểm vào cột “Điểm”; ở cột “Lý do” phải ghi tóm tắt lý do cho số Điểm đó; ở cột “Ký”, bác sỹ khám phải ký và ghi rõ họ tên;

b) Phần kết luận, Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe căn cứ vào Điểm đã cho ở từng chỉ tiêu để kết luận, phân loại sức khỏe theo đúng quy định, ghi bằng số và chữ (phần bằng chữ để ở trong ngoặc đơn);

c) Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe có trách nhiệm ký vào phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự sau khi kết luận;

d) Chữ ký của Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe được đóng dấu của cơ quan Chủ tịch Hội đồng; chữ ký của Chủ tịch Hội đồng khám phúc tra sức khỏe được đóng dấu của đơn vị quyết định thành lập Hội đồng khám phúc tra sức khỏe.

4. Cách phân loại sức khỏe

Căn cứ vào số Điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt Điểm 1;

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị Điểm 2;

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị Điểm 3;

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị Điểm 4;

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị Điểm 5;

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị Điểm 6.

 

2

Cận thị:

 

 

- Cận thị dưới -1,5 D

2

 

- Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

3

 

- Cận thị từ - 3 D đến dưới - 4 D

4

 

- Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

5

 

- Cận thị từ - 5 D trở lên

6

 

- Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính tăng lên 1 điểm

Như vậy, bạn cận 3.5 độ, bạn có một chỉ tiêu bị điểm 4 và phân loại sức khỏe thuộc loại 4 và không thuộc đối tượng tham gia NVQS.

Việc khám mắt sẽ do Hội đồng khám tuyển nghĩa vụ quân sự khám tuyển cho bạn, việc có giấy của viện mắt TW chỉ là một trong giấy tờ chứng minh giải quyết khiếu nại nếu Hội đồng NVQS khám tuyển sai.

Chào Luatsu,năm nay em 22t đã ra trường,có nhận được giấy báo ở phường tham gia NVQS,bình thường em đi học nên được hoãn,năm nay e đã ra trường rồi,k có j xác nhận để hoãn. Em đi khám mắt ở bệnh viện thì em bị loạn thị bẩm sinh 1 mắt 2.5 1 mắt 4.0,thế có được hoãn không ạ.Và nếu được thì em phải xin giấy viện nộp lên phường hay vẫn phải đi khám nghĩa vụ và đợi kết quả ạ ? Mong Luatsu trả lời giúp em,em cảm ơn ạ...

Căn cứ bảng phân loại trên, bạn bị loạn thị thì bạn có một chỉ tiêu điểm 5, sức khỏe loại 6 thì bạn thuộc đối tượng không phải tham gia NVQS.

Thưa luật sư. em năm nay 21t. em bi cận 1.75 mắt phải và 2.5 mắt trái. loạn 1.5 và 3 độ 2 NVQS không. phải làm như thế nào? xin cám ơn

- Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

3

Nếu bạn cận trong khoảng này thì bạn bị điểm 3, phân loại sức khỏe thuộc loại 3, vẫn thuộc đối tượng tham gia NVQS. Nhưng nếu bạn bị loạn thị thì bạn sẽ có một chỉ tiêu bị điểm 6, phân loại sức khỏe loại 6, bạn sẽ không thuộc đối tượng tham gia NVQS.

Chào luật sư. Cháu sn 1998 , hiện nay cháu đang học đại học với thời gian là 5 năm. Cháu muốn hoàn thành NVQS trong thời gian đi học được ko ạ? Mong luật sư tư vấn giúp cháu

Với trường hợp của bạn, bạn có thể làm đơn tham gia NVQS tự nguyện gửi về Hội đồng nghĩa vụ quân sự cấp xã phường để tham gia. và bạn có thể bảo lưu kết quả học của mình để thực hiện xong NVQS bạn có thể tiếp tục học.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự - Công ty Luật Minh Khuê.

Bạn đang theo dõi bài viết Các quy định về sức khỏe thuộc đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ? được phòng Tư vấn luật dân sự đăng tải trên website Tư vấn pháp luật trực tuyến. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn chưa rõ bạn có thể liên hệ tổng đài tư vấn 1900.6171 để được hỗ trợ thêm.

VD: Tư vấn pháp luật luật, đất đai, luật sở hữu trí tuệ, thành lập công ty, thành lập doanh nghiệp, ly hôn, đơn phương chia tài sản ...

Tôi muốn đổi tên giấy khai sinh cho con gái sinh năm 2015 tên là phạm quỳnh như. Trong gia đình tôi hiện tại không thích tên này nên muốn đổi, không biết khi nêu lý do như vậy thì có được đổi không nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn và hướng dẫn cho. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Xin chào: tôi tên là TH , trước đây tôi có địa chỉ hộ khẩu ở thành phố hải phòng tôi là người việt nam, kết hôn với người hàn quốc. Trước đây khi nhập quốc tịch hq do luật chỉ được phép có một quốc tịch nên tôi đã xin từ bỏ quốc tịch vn. Bây giờ tôi muốn xin phục hồi quốc tịch vn để có song tịch.
Tư vấn pháp luật, gọi goi tong dai luat 1900.6171